เมื่อวันที่ 16 – 18 สิงหาคม 2561 สมาคมวิทยาศาสตร์แห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ ร่วมกับคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ได้จัด “งานสัปดาห์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ ประจำปี 2561” ณ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ โรงเรียนพระหฤทัย เชียงใหม่ ได้ส่งนักเรียนเข้าร่วมแข่งขันกิจกรรมดังกล่าว ดังนี้

รายการที่ 1 รางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 ชุมนุมนักสัตววิทยารุ่นเยาว์ เรื่อง Sensitivity of skin color change of Thai Gecko ได้แก่

  • นางสาวกัลยรักษ์  เถื่อนถ้ำ
  • นางสาวณัฐนิชา  ปัญญาแก้ว
  • นางสาวภัทร์ระพี  คงทน
  • นางสาวกชกร  บัวลอย
  • นางสาวนวพร  ทวีวัฒนะกิจบวร
  • นางสาวภัทรดา  เฉลิมเลี่ยมทอง
  • ครูที่ปรึกษา ครูศศิธร  บัวลา

รายการที่ 2 รางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 ชุมนุมนักปักษีวิทยารุ่นเยาว์ เรื่อง เปรียบเทียบชนิดของนกที่พบในเวียงกับดอย ได้แก่

  • นางสาวมัสฤณ ผอบทอง
  • นางสาวศิศิรากร จันทร์ตะมะ
  • นางสาวพรสรวง รังควร
  • นางสาวกมลชนก แซ่จิว
  • นางสาวกมลชนก เทพประการ
  • นางสาวณัฐชยา คูโบตะ
  • ครูที่ปรึกษา ครูศศิธร บัวลา

รายการที่ 3 รางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 ชุมนุมนักนิเวศวิทยารุ่นเยาว์ เรื่อง ชีวิตดีมีไลเคน ได้แก่

  • นางสาวนันท์นลิน เอื้อพัฒนพงศ์
  • นางสาวนยภัทร วัฒนาวงศ์
  • นางสาวภรอาภา นันทชัย
  • นางสาวกันติชา ศักดิ์แสน
  • นางสาวฉัตรชญานันท์ ยุงกลาง
  • นางสาวนวภัสร์ ฐานพงศ์สุภาพ
  • ครูที่ปรึกษา ครูทยาวดี เวียนเสี้ยว

รายการที่ 4 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ชุมนุมนักอุตุนิยมวิทยารุ่นเยาว์ เรื่อง การเคลื่อนที่ของพายุทอร์นาโด ได้แก่

  • นางสาวชนากานต์ อำพันธ์ศรี
  • นางสาวภรภัทร โสวะภาสน์
  • นางสาวสรัลพร ประตังทะสา
  • นางสาวฉัตรพร รังควร
  • นางสาววรรธนี บุญยงค์
  • นางสาวณัฐกานต์ เจริญศิลป์
  • ครูที่ปรึกษา ครูนุชจรินทร์ ถาน้อย

รายการที่ 5 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ชุมนุมนักธรณีวิทยารุ่นเยาว์ เรื่อง Plate tectonics movement model ได้แก่

  • นางสาวพิชญ์นรี วงศ์คำ
  • นางสาววีณัฐ หิรัญพันธุ์
  • นางสาวสิรภัทร สุวรรณชูจิต
  • นางสาวพัชราภา พันธ์ทอง
  • นางสาวธนาพร ฟักแฟง
  • นางสาวกิรณา บรมินอาชากุล
  • นางสาวกานต์สิริ ธนวุฒิพันธุ์
  • ครูที่ปรึกษา ครูนลินี ศรีจันทร์ดร

รายการที่ 6 รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ชุมนุมนักพฤกษศาสตร์รุ่นเยาว์ เรื่อง การ Grafting มะเขือม่วง และมะเขือพวง เพื่อป้องกันโรค Bacterial Wilt ได้แก่

  • นางสาวเอื้ออังกูร อ้วนเส้ง
  • นางสาวพิสา สมศักดิ์
  • นางสาวกรวรรณ สุรินทรัพย์
  • นางสาวกษมาวดี เกษมกุลทรัพย์
  • นางสาวนิมิตรา บุญโรจน์
  • นางสาวเมธิณี วุฒิฉายานันท์
  • ครูที่ปรึกษา ครูทยาวดี เวียนเสี้ยว

รายการที่ 7 รางวัลชมเชย ชุมนุมนักอุตุนิยมวิทยารุ่นเยาว์ เรื่อง จำลองเขตเงาฝน ได้แก่

  • นางสาวกุลจิรา อุนจะนำ
  • นางสาวขวัญ พรหมขวัญ
  • นางสาวพิมพ์มาดา คล้ำวิลัย
  • นางสาวรัญญา เขตร์ขัน
  • นางสาวสุจิตรา ลิ้มสกุล
  • นางสาวอุไรลักษณ์ ศรีสุข
  • ครูที่ปรึกษา มาสเตอร์ณัฐวรรธณ์ ธิติรัตน์วรสกุล

รายการที่ 8 รางวัลชมเชย ชุมนุมนักกีฏวิทยารุ่นเยาว์ เรื่อง Global Warming From Methane of Cockroaches ได้แก่

  • นางสาวจตุพร คำป๊ก
  • นางสาวณัฐนิชา สุวรรณรัตน์
  • นางสาวตรีรัตน์ สร้อยยานะ
  • นางสาวเมธาวี ตั้งทวี
  • นางสาวสลิลดา โชคไพบูลย์
  • นางสาวอัจฉราภรณ์ บุณยสุขเมธี
  • ครูที่ปรึกษา ครูศศิธร บัวลา

0Shares